Toán lớp 4 trang 35 - Bài 15: Em làm được những gì - SGK Chân trời sáng tạoTính bằng cách thuận tiện: a) 36 + 12 + 14 + 38 Mẹ mua 2 kg cam hết 52 000 đồng, ba mua 3 kg cam cùng loại hết 87 000 đồng🧔Tổng hợp đề thi học kì 2 lớp 4 tất cả các môn - Chân trời sáng tạo Toán - Tiếng Việt - Tiếng AnhQuảng cáo
Lựa chọn câu để xem lời giải nhanh hơn
Câu 1 Video hướng dẫn giải Phương pháp giải: a) Áp dụng tính chất kết hợp của phép cộng để nhóm các số tổng là số tròn chục với nhau. b) Áp dụng tính chất kết hợp của phép nhân để nhóm các số có tích là số tròn nghìn với nhau. a x b x c = (a x b) x c = a x (b x c) c) Áp dụng tính chất một số nhân với một tổng: a x b + a x c = a x (b + c)Lời giải chi tiết: a) 36 + 12 + 14 + 38 = (36 + 14) + (12 + 38) = 50 + 50 = 100 b) 2 x 3 x 5 000 = (2 x 5 000) x 3 = 10 000 x 3 = 30 000 c) 9 x 13 + 9 x 7 = 9 x (13 + 7) = 9 x 20 = 180Câu 2 Video hướng dẫn giải Phương pháp giải: Thay chữ bằng số vào công thức P = (a + b) x 2 và S = a x b rồi tính giá trị của biểu thức.Lời giải chi tiết: Câu 3 Video hướng dẫn giải Mẫu: 14 x 3 – 4 x 3 = (14 – 4) x 3 = 10 x 3 = 30 29 x 2 – 9 x 2 7 x 214 – 7 x 14Phương pháp giải: a) Quan sát hai cách tính trên đề bài rồi so sánh kết quả với nhau b) Áp dụng công thức: a x b – c x b = (a - c) x bLời giải chi tiết: a) Ta có (14 – 4) x 3 = 14 x 3 – 4 x 3 b) 29 x 2 – 9 x 2 = (29 – 9) x 2 = 20 x 2 = 40 7 x 214 – 7 x 14 = 7 x (214 – 14) = 7 x 200 = 1 400Câu 4 Video hướng dẫn giải Phương pháp giải: - Tìm giá tiền 1 kg cam mẹ mua - Tìm giá tiền 1 kg cam ba mua - So sánh giá tiền mua 1 kg cam của mẹ và baLời giải chi tiết: Mẹ mua mỗi ki-lô-gam cam hết số tiền là 52 000 : 2 = 26 000 (đồng) Ba mua mỗi ki-lô-gam cam hết số tiền là 87 000 : 3 = 29 000 (đồng) Vậy mẹ mua cam rẻ hơn ba và mỗi ki-lô-gam rẻ hơn số tiền là 29 000 – 26 000 = 3 000 (đồng) Đáp số: 3 000 đồngCâu 5 Video hướng dẫn giải Phương pháp giải: a) – Mỗi chuồng thỏ được lắp bởi 6 tấm lưới. - Số tiền để mua tấm lưới cho mỗi chuồng thỏ = Giá tiền một tấm lưới x 6 - Tìm số tiền để mua tấm lưới cho 4 chuồng thỏ = Số tiền để mua tấm lưới cho mỗi chuồng thỏ x 4 b) Quan sát hình vẽ để trả lời câu hỏiLời giải chi tiết: a) Ta thấy mỗi chuồng thỏ được lắp bởi 6 tấm lưới. Số tiền để mua tấm lưới cho mỗi chuồng thỏ là 4 000 x 6 = 24 000 (đồng) Để lắp ráp 4 chuồng thỏ thì cần số tiền mua tấm lưới là 24 000 x 4 = 96 000 (đồng) Ta điền như sau:Để lắp ráp 4 chuồng thỏ như hình bên dưới thì phải dùng 96 000 đồng để mua các tấm lưới. b) - Với cách lắp ráp như trên số tấm lưới phải dùng sẽ ít đi mặc dù các chuồng vẫn riêng biệt vì hai chuồng thỏ cạnh nhau có thể ghép chung 1 tấm lưới ngăn giữa 2 chuồng. - Theo cách lắp ghép trên ta tiết kiệm được 3 tấm lưới so với cách ở phần a.4 chuồng thỏ lắp ráp theo cách này sẽ tiết kiệm được tất cả là 4000 x 3 = 12 000 đồng. Thử thách Video hướng dẫn giải Phương pháp giải: Học sinh suy nghĩ cách lắp ráp các chuồng thỏLời giải chi tiết: Để tiết kiệm chi phí hơn, ta có thể lắp các chuồng thỏ thành 2 hàng, mỗi hàng gồm 2 chuồng thỏ, các chuồng được ghép cạnh nhau.Vui học Video hướng dẫn giải Phương pháp giải: Thay chữ bằng số vào biểu thức a x b x c rồi tính giá trị của biểu thức đó.Lời giải chi tiết: Nếu a = 3, b = 2 và c = 5 thì a x b x c = 3 x 2 x 5 = 6 x 5 = 30
Quảng cáo
|