ftw bet

Toán lớp 4 trang 18 - Bài 12: Bài toán liên quan đến rút về đơn vị - SGK Bình Minh

Rót đều 30 l mật ong vào 6 can. Hỏi 4 can có bao nhiêu lít mật ong? Chọn câu trả lời đúng: Mua 3 gói kẹo cùng loại phải trả 32 700 đồng. Vậy mua 2 gói kẹo như thế phải trả số tiền là.
Quảng cáo
Lựa chọn câu để xem lời giải nhanh hơn

Câu 1

Rót đều 30 $l$ mật ong vào 6 can. Hỏi 4 can có bao nhiêu lít mật ong?

Phương pháp giải:

Bước 1: Số lít mật ong được rót vào mỗi can = số lít mật ong có tất cả : số can Bước 2: Số lít mật ong ở 4 can = Số lít mật ong được rót vào mỗi can x 4

Lời giải chi tiết:

Tóm tắt 6 can: 30 $l$ 4 can: ? lít Bài giải Số lít mật ong được rót vào mỗi can là: 30 : 6 = 5 (lít) 4 can có số lít mật ong là: 5 x 4 = 20 (lít) Đáp số: 20 lít mật ong

Câu 2

Chọn câu trả lời đúng: Mua 3 gói kẹo cùng loại phải trả 32 700 đồng. Vậy mua 2 gói kẹo như thế phải trả số tiền là.

Phương pháp giải:

Bước 1: Giá tiền của mỗi gói kẹo = Giá tiền của 3 gói kẹo : 3 Bước 2: Mua 2 gói kẹo phải trả số tiền = Giá tiền của mỗi gói kẹo x 2

Lời giải chi tiết:

Giá tiền của mỗi gói kẹo là: 32 700 : 3 = 10 900 (đồng) Mua 2 gói kẹo phải trả số tiền là: 10 900 x 2 = 21 800 (đồng)

Chọn B

Câu 3

Để lát nền 2 căn phòng như nhau cần 850 viên gạch cùng loại. Hỏi muốn lát nền 3 căn phòng như thế cần bao nhiêu viên gạch cùng loại đó?

Phương pháp giải:

Bước 1: Số viên gạch để lát nền mỗi căn phòng = Số viên gạch lát nền của 2 căn phòng : 2 Bước 2: Số viên gạch để lát nền 3 căn phòng = số viên gạch lát nền của mỗi phòng x 3

Lời giải chi tiết:

Tóm tắt 2 căn phòng: 850 viên gạch 3 căn phòng: ? viên gạch

Bài giải

Số viên gạch để lát nền mỗi căn phòng là: 850 : 2 = 425 (viên gạch) Số viên gạch để lát nền 3 căn phòng là: 425 x 3 = 1 275 (viên gạch) Đáp số: 1 275 viên gạch

Quảng cáo
close
{ftw bet}|{ftw bet}|{ftw bet}|{ftw bet}|{ftw bet}|{ftw bet}|{ftw bet}|{ftw bet}|{ftw bet}|{ftw bet}|