ftw bet

Vận dụng 4 trang 30 SGK Công nghệ 6 - Chân trời sáng tạo

Trên cơ sở tính toán chi phí cho mỗi món ăn, hãy tính toán chi phí cho các bữa ăn mà em vừa xây dựng ở câu 3.

ꦅTổng hợp đề thi học kì 2 lớp 6 tất cả các môn - Chân trời sáng tạo

Toán - Văn - Anh - Khoa học tự nhiên...
Quảng cáo

Đề bài

Trên cơ sở tính toán chi phí cho mỗi món ăn, hãy tính toán chi phí cho các bữa ăn mà em vừa xây dựng ở câu 3.

Lời giải chi tiết

𓆉Em tính toán chi phí cho bữa ăn mà em vừa xây dựng ở câu 3 như sau:

* Bữa ăn sáng:

STT

Các bước thực hiện

Chi tiết minh họa

Yêu cầu cần đạt

1 Ước tính các loại thực phẩm cần dùng - Bánh mì: 4 chiếc - Sữa: 4 hộp Đủ số lượng các loại thực phẩm cần sử dụng cho các món ăn.
2 Tính chi phí cho các loại thực phẩm cần dùng - Tiền mua bánh mì: 5 000 đồng/chiếc x 4 chiếc  = 20 000 đồng - Tiền mua sữa: 4 000 đồng/hộp x 4 hộp = 16 000 đồng Tính được chi phí cho các loại thực phẩm cần dùng cho các món ăn.
3. Tính chi phí cho mỗi bữa ăn 20 000 đồng + 16 000 đồng = 36 000 đồng Tính được chi phí cho mỗi bữa ăn.  
* Bữa ăn trưa:

STT

Các bước thực hiện

Chi tiết minh họa

Yêu cầu cần đạt

1 Ước tính các loại thực phẩm cần dùng - Thịt lợn: 400 gam - Rau muống: 300 gam - Trứng: 4 quả - Gạo: 400 gam Đủ số lượng các loại thực phẩm cần sử dụng cho các món ăn.
2 Tính chi phí cho các loại thực phẩm cần dùng - Tiền mua thịt lợn: 15 000 đồng/100g  x 400g  = 60 000 đồng - Tiền mua rau muống: 4 000 đồng/100g x 300g = 12 000 đồng - Tiền mua trứng: 3 000 đồng /quả x 4 quả   = 12 000 đồng - Tiền mua gạo: 2 000 đồng/100g x 400g = 8 000 đồng Tính được chi phí cho các loại thực phẩm cần dùng cho các món ăn.
3. Tính chi phí cho mỗi bữa ăn 60 000 đồng + 12 000 đồng + 12 000 đồng + 8 000 đồng = 92 000 đồng Tính được chi phí cho mỗi bữa ăn.
* Bữa ăn tối

STT

Các bước thực hiện

Chi tiết minh họa

Yêu cầu cần đạt

1 Ước tính các loại thực phẩm cần dùng - Thịt gà: 500 gam - Rau muống: 300 gam - Gạo: 400 gam Đủ số lượng các loại thực phẩm cần sử dụng cho các món ăn.
2 Tính chi phí cho các loại thực phẩm cần dùng - Tiền mua thịt gà: 15 000 đồng/100g  x 500g  = 75 000 đồng - Tiền mua rau muống: 4 000 đồng/100g x 300g = 12 000 đồng - Tiền mua gạo: 2 000 đồng/100g x 400g = 8 000 đồng Tính được chi phí cho các loại thực phẩm cần dùng cho các món ăn.
3. Tính chi phí cho mỗi bữa ăn 75 000 đồng + 12 000 đồng  + 8 000 đồng = 95 000 đồng Tính được chi phí cho mỗi bữa ăn.

Quảng cáo

Tham Gia Group Dành Cho Lớp 6 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

close
{ftw bet}|{ftw bet}|{ftw bet}|{ftw bet}|{ftw bet}|{ftw bet}|{ftw bet}|{ftw bet}|{ftw bet}|{ftw bet}|